गरीब प्रोडक्शन के निर्देशक और मेंटलिस्ट रवि निगम ने विपरीत परिस्थितियों में भी बनाया अपना अलग रास्ता

गरीब प्रोडक्शन के निर्देशक और मेंटलिस्ट रवि निगम ने विपरीत परिस्थितियों में भी बनाया अपना अलग रास्ता

निर्देशक रवि निगम की जर्नी मायानगरी में अद्भुत रही है। उनका मानना है कि अगर आपको रास्ता नहीं मिल रहा है तो फिर राह को क्रिएट कर लो। उन्होंने इसी सिद्धांत पर More »

वर्ल्ड रिकॉर्ड बनाने वाले भारतीय युवा तैराक आर्यन सुरजीत दडियाला की सक्सेस पार्टी में सेलेब्स की उपस्थिति

वर्ल्ड रिकॉर्ड बनाने वाले भारतीय युवा तैराक आर्यन सुरजीत दडियाला की सक्सेस पार्टी में सेलेब्स की उपस्थिति

भारत के युवा तैराक आर्यन सुरजीत दडियाला ने गलील सागर तैरकर विश्व रिकॉर्ड बनाया है। इस विश्व कीर्तिमान की सफलता का जश्न मुम्बई में शानदार ढंग से मनाया गया जहां समुद्राजा आर्यन, More »

Inauguration Of KAK’s SALON By Prominent Labour Leader Shri Abhijeet Rane As Chief Guest Of Honor

Inauguration Of KAK’s SALON By Prominent Labour Leader Shri Abhijeet Rane As Chief Guest Of Honor

Kakoli Meghani, owner “Kak’s Salon” – a premium beauty and Spa opened her another branch at Four Bunglows Signal , Andheri West in presence of Shri Abhijeet Rane, Ms. Nandita Puri (Chairperson More »

हाउस ऑफ लॉर्ड्स में मोदी सरकार पर आईसीएमईआई की ऐतिहासिक पुस्तक का अनावरण

हाउस ऑफ लॉर्ड्स में मोदी सरकार पर आईसीएमईआई की ऐतिहासिक पुस्तक का अनावरण

प्रमुख शिक्षाविद संदीप मारवाह के पास खुश होने की कई वजहें हैं। लंदन में ब्रिटिश संसद के प्रतिष्ठित हाउस ऑफ लॉर्ड्स में लॉर्ड रामी रेंजर द्वारा “8 इयर्स ऑफ मोदी सरकार : More »

द आर्टिसन अवार्ड्स २०२३ की थीम इंडिया मॉडर्न – द वर्ल्ड ऑफ आर्ट मीट्स मॉडर्न ज्वेलरी थी

द आर्टिसन अवार्ड्स २०२३ की थीम इंडिया मॉडर्न – द वर्ल्ड ऑफ आर्ट मीट्स मॉडर्न ज्वेलरी थी

मुंबई में आयोजित एक भव्य कार्यक्रम में, जेम एंड ज्वैलरी एक्सपोर्ट प्रमोशन काउंसिल ऑफ इंडिया (जीजेईपीसी) ने देश की प्रतिष्ठित ज्वैलरी डिजाइन प्रतियोगिता, आर्टिसन अवॉर्ड्स २०२३ के बहुप्रतीक्षित 6वें संस्करण के विजेताओं की More »

Gautam Entertainment’s Music Album JOGIYA Released

Gautam Entertainment’s Music Album JOGIYA Released

Chief Minister Thakur Sukhwinder Singh Sukhu released the video album ‘Jogiya’ produced by Jagat Gautam sharma Entertainment at Hotel Marina Shimla. On this occasion, the Chief Minister extended best wishes for the More »

8 Years Of Modi Sarkar Book Released In British Parliament

8 Years Of Modi Sarkar Book Released In British Parliament

London, May 20, 2023 – A ground-breaking publication titled “8 years of Modi Sarkar: A Compilation of Achievements” has taken the Indian diaspora by storm as it was unveiled by Lord Rami More »

प्रेम सागर सिंह ने आज से लखनऊ में शुरू किया ” प्यार ना माने पहरेदारी”

प्रेम सागर सिंह ने आज से लखनऊ में शुरू किया ” प्यार ना माने पहरेदारी”

सीपी पैराडाईज मोशन पिक्चर प्राइवेट लिमिटेड के बैनर तले बन रही भोजपुरी फ़िल्म “प्यार ना माने पहरेदारी ” फ़िल्म की शूटिंग आज से लखनऊ में शुरू हो गई है । नवाबों की More »

 

डॉ अमोल चव्हाण डीएम (हृदयरोग तज्ञ) सांगतात – जागतिक आरोग्य संघटने (WHO) अनुसार, हृदयविकाराचा झटका – जगातील १ ल्या क्रमांकाचे प्राणघातक कारण

जगभरात जवळजवळ १.७ कोटी लोकांचे मृत्यू हृदयविकारामुळे होतात . जागतिक आरोग्य संघटने ( WHO ) नुसार , जगभरातील जे मृत्यू संसर्गजन्य नसलेल्या रोगांमुळे ( नॉन कम्युनिकेबल डिसीज NCD ) झालेले आहेत त्यातील भारताचा वाटा एक पंचमांश इतका आहे आणि त्यातील बहुतेक मृत्यू तरूण पिढीतील व्यक्तींचे असलेले दिसून आलेले आहे .

२०१७ मध्ये भारतात सुमारे २६ लाख नागरिकांचा मृत्यू हृदयविकाराने झाला . आणि आपल्या देशातील मृत्यूमागील ते प्रमुख कारण होते . भारतात केल्या गेलेल्या एका संशोधनात ( इंटरहार्ट स्टडी ) हृदयविकाराच्या झटक्याच्या घटनांपैकी ९ ० % पेक्षाही जास्त घटनांच्या बाबतीत , त्यांचा संबंध कमी प्रमाणात फळे व भाज्या खाणे , शारीरिक व्यायामाचा अभाव आणि मानसिक – सामाजिक ताणतणाव यांच्याशी असल्याचे दिसून आले होते .

आपल्याला सर्वांनाच माहीत आहे की , हार्ट अॅटॅक म्हणजेच हृदयविकाराचा झटका येणे ही वैद्यकीय आपत्कालीन परिस्थिती असते व त्यात त्या व्यक्तीचा जीव जाऊ शकतो आणि उरलेल्यांसाठी किंवा त्यांच्या कुटुंबांसाठी तो वैयक्तिक -पातळीवर अत्यंत भयावह असा अनुभव असतो . तुमच्या हृदयाच्या स्नायूला जिवंत राहण्यासाठी प्राणवायूची गरज असते आणि जेव्हा हृदयाच्या स्नायूपर्यंत प्राणवायू पोचवणारा रक्तप्रवाह खूपच कमी होतो किंवा संपूर्णपणे थांबतो तेव्हा हार्ट अॅटॅक म्हणजेच हृदयविकाराचा झटका येतो . रक्ताचा पुरवठा थांबल्यामुळे टिश्यू ( उती ) मध्ये प्राणवायू शिल्लक राहात नाही आणि तो मृत्यू पावतो .

हृदयविकाराचा प्रकार –

  • STEMI : हार्ट अॅटॅकचा एक प्रकार , झ ड जो तुमच्या हृदयाला रक्ताचा पुरवठा करणारी रक्तवाहिनी पूर्णपणे बंद झाल्यामुळे आलेला असतो .
  • NSTEMI : हार्ट अॅटॅकचा एक प्रकार , here to search ज्यात रक्तवाहिनी अंशत : बंद झालेली असते आणि त्यामुळे रक्तप्रवाहाचे प्रमाण अत्यंत कमी झालेले असते .
  • मायोकार्डियल इन्फाक्शन ( MI ) : हृदयाच्या स्नायूच्या एखाद्या भागाला होणारा रक्तपुरवठा बंद झाल्यामुळे त्या भागाची हानी होणे किंवा तो भाग मृत होणे .

लक्षणे –

हार्ट अॅटॅक हे अशा अनेक प्रकारच्या परिस्थितींचे ढोबळ वर्णन आहे , ज्यात हृदयाच्या स्नायूला पुरवठा केले जाणारे रक्त अचानक थांबते . हार्ट 3 जाणवणे , धाप लागणे , अस्वस्थ वाटणे किंवा छातीत धडधडणे जाणवत असेल तर त्या व्यक्तीला हार्ट अॅटॅक म्हणजेच हृदयविकाराचा झटका आलेला असू शकतो .

छातीतील वेदना डाव्या बाजूलाच जाणवेल असे नाही आणि अनेकदा या वेदनेचे स्वरूप मध्यभागी तीव्र वेदना किंवा अचानक अत्यंत तीक्ष्ण वेदना इथपासून ते सौम्य ठसठसणाऱ्या वेदनेपर्यंत असते . छातीतील वेदना अनेकदा गंभीर स्वरूपाची असते , परंतु काही व्यक्तींना फक्त किरकोळ स्वरूपाची वेदना जाणवू शकते , जी अपचनासारखी असू शकते . याबरोबरच अनेकदा त्या व्यक्तीला खूप जास्त घाम येतो आणि लवकरच काहीतरी विपरीत घडणार असल्याची भावना जाणवते . चक्कर येणे आणि मळमळणे ही देखील हार्ट ॲटॅकची काही सामान्य लक्षणे आहेत . जर अशी लक्षणे १५ मिनिटांपेक्षा जास्त काळपर्यंत टिकून राहिली , तर ते सामान्यपणे हार्ट अॅटॅक असल्याचे स्पष्ट लक्षण असते .

जर एखाद्या व्यक्तीला हार्ट अॅटॅकची लक्षणे जाणवत असतील तर आपण हे करू शकतो : जर रूग्ण शुद्धीवर असेल व त्याला / तिला अस्वस्थ वाटत असेल तर त्याला सुखकर वाटेल अशा स्थितीत हलवा . घट्ट कपडे घातलेले असतील तर ते सैल . • तो / ती हृदयविकाराचे रूग्ण आहेत का हे त्यांना विचारा आणि त्यांच्याकडे नायट्रो – ग्लिसरीन गोळ्या आहेत का हे व्यक्तीला .

आपत्कालीन परिस्थितीत कसे वाचवावे याबद्दल काही लोकांना प्रशिक्षण दिले पाहिजे . सध्या सगळीकडे वाहतुकीच्या समस्या दिसून येत आहेत , अशा प्रसंगी अॅब्युलन्सची प्रतीक्षा करण्याची वेळ येऊ शकते . त्याऐवजी चांगला पर्याय म्हणजे त्या व्यक्तीला जवळच्या हॉस्पिटलमध्ये मोटारीने घेऊन जाणे , जिथे कॅथ लॅब किंवा इमर्जन्सी कार्डिअॅक सेवा ( हृदयविकारासंबंधीच्या सेवा ) असतील .

सूचना –

निरोगी हृदयासाठी आणि रक्ताभिसरणासाठी संतुलित आहार अत्यंत महत्त्वाचा असतो . यामध्ये भरपूर प्रमाणात फळे आणि भाज्या , पूर्ण धान्ये , कमी चरबीचे मांस , मासे आणि कडधान्ये असावीत व मीठ , साखर आणि चरबीचे प्रमाण मर्यादित असावे . D बैठी जीवनशैली हे भारतासारख्या देशांमधील एक मोठेच आव्हान आहे , जेथे शहरी लोकसंख्या सातत्याने वाढते आहे . आपल्याला सर्वसाधारणपणे शारीरिक व्यायामासाठी वेळ मिळत नाही असेच दिसून येते . हृदयाचे आरोग्य चांगले राखण्यासाठी दररोज किमान ३० मिनिटे नियमितपणे शारीरिक व्यायाम करण्याची आणि शरीराचे वजन निरोगी मर्यादेत राखण्यासाठी

आठवड्यातून ६० मिनिटे शारीरिक व्यायाम करणे अनिवार्य आहे.

 

———-Dr. Amol Chavhan  Dm – Cardiologist.

 

डॉ अमोल चव्हाण डीएम (हृदयरोग तज्ञ) सांगतात – जागतिक आरोग्य संघटने (WHO) अनुसार, हृदयविकाराचा झटका – जगातील १ ल्या क्रमांकाचे प्राणघातक कारण

Print Friendly, PDF & Email